A10K48 Bắc Duyên Hà
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Áp lực và không áp lực

Go down

Áp lực và không áp lực Empty Áp lực và không áp lực

Bài gửi  Nam CT Tue Jan 11, 2011 3:08 pm

Cùng là học sinh 12, nhưng có bạn đang học vắt giò lên cổ, có bạn vẫn nhởn nhơ. Có bạn đang lo lắng mất ăn mất ngủ, có bạn vẫn thoải mái với các kế hoạch đi chơi. Vì sao? Question

Sức ép

Thời gian cận kề ngày thi thì áp lực càng gia tăng. Nhất là đối với những bạn có học lực trung bình - yếu. Đó là chưa kể nếu không muốn học mà nhìn những bạn xung quanh học trối chết, hẳn ai cũng phải "tỉnh ngộ". Rồi sự động viên khích lệ của thầy cô, gia đình, thành tích nhà trường và danh dự bản thân... buộc teen 12 phải suy nghĩ rất nhiều và các bạn ấy trở thành "ông (bà) cụ non" lúc nào không hay.

Riêng với những bạn học lực khá - giỏi, áp lực lớn nhất vẫn là... thành tích và danh hiệu. Một số bạn đòi buông môn này bỏ môn kia nhưng thực chất vẫn "tụng" bài hằng ngày vì sợ điểm thấp. Kiến thức rất nhiều mà thời gian không còn bao nhiêu, càng học càng quên, càng quên càng lo, càng lo càng...rối, và rối rồi thì học không vào

Sự khác biệt

Tuy vậy, cùng là học trò nhưng có bạn đang học ráo riết, có bạn vẫn chơi game, ăn - ngủ - nghỉ đều đặn. Sở dĩ như thế là vì:

Một số teen 12 cho rằng "mình không học cũng có thể tốt nghiệp", nên... buông luôn. Họ chỉ tập trung cho những môn thi đại học

"Có học cũng tốt nghiệp trung bình" - Đó là "nhận định" của một số bạn về bản thân mình. "Không thể ôm đồm hết Sử, Địa. Học Sử cho nhiều vào mà Địa 5.8 một cái, tốt nghiệp trung bình. Mà cả hai môn trên 6 thì chắc gì môn Văn không bị vướng? Học sinh học lệch khổ thế đấy bạn ạ" - M.M (lớp 12 trường N) bày tỏ.

Chú trọng thi đại học: Họ "xem thường" tấm bằng tốt nghiệp và cho đó chỉ là một "bàn đạp" để được dự thi đại học mà thôi

"Có học cũng học không vào, thời gian đã hết rồi" là lời "biện hộ" cho những kẻ lười biếng.

"Không nên quá áp lực vì... để dành cho thi đại học. Chứ dồn sức nhiều quá, tới chừng thi đại học, gục ngã thì sao?"

Có bạn lo lên lo xuống (không hẳn vì điểm số, đó là tâm lí chung khi phải mang trong người áp lực thi cử), có bạn vẫn rất "tỉnh". Là do:

Môi trường học tập: nếu học ở trường chuyên lớp chọn thì khả năng áp lực cao hơn những bạn lớp thường. Những bạn học lực giỏi và trung bình sẽ lo hơn những bạn có học lực "giữa giữa". Những bạn học lệch sẽ ít lo hơn những bạn học đều (vì họ không quan trọng điểm số).

Tác động từ thầy cô: nếu học ở một ngôi trường mà thầy cô lúc nào cũng nói "các em học thật tệ, tôi thật thất vọng" thì càng gần tới ngày thi họ càng học nhiều và lo nhiều hơn. Nhưng nếu ở một ngôi trường mà thầy cô luôn khích lệ động viên, kèm theo câu "tốt nghiệp phổ thông là chuyện nhỏ đối với các em, đừng quan trọng thành tích nhiều quá" thì họ sẽ thấy thoải mái vô cùng.

Bạn bè: Nếu chơi chung với nhóm bạn mà ai cũng học thì họ sẽ học. Còn không, cả đám cùng "buông" vì "hùa theo".

Kết

Vì vậy, đừng quá ngạc nhiên khi có sự khác biệt quá mức như thế. Tuy nhiên, mọi sự cố gắng luôn được đền đáp xứng đáng, nếu bạn có niềm tin và sự quyết tâm. Đừng áp lực quá nhé... Khi vứt bỏ áp lực thì bạn đã nắm được 50% sự thành công rồi.
Nam CT
Nam CT

Đến từ : Minh Khai- Hưng Hà- Thái Bình- Việt Nam- Trái Đất- Dải Ngân Hà

Áp lực và không áp lực Empty Re: Áp lực và không áp lực

Bài gửi  Ha Yen Tue Feb 08, 2011 4:01 pm

eo!
nam moc cai ny` o dau ra thia

Ha Yen
Khách viếng thăm

- Similar topics